Hỗ trợ thành lập, hồ sơ, đăng ký giấy phép phòng khám, KẾT NỐI ZALO

Quý doanh nghiệp đang cần hỗ trợ?

< All Topics
Print

Y sĩ có được mở phòng mạch không?

Các điều kiện y sĩ cần đáp ứng để được mở phòng mạch

Theo luật khám chữa bệnh năm 2009 thì, người đứng đầu Phòng khám cần phải có chứng chỉ hành nghề y, dược tư nhân (cụ thể là chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh).

Theo Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân thì điều kiện để được cấp Chứng chỉ hành nghề y, dược tư nhân:

Có bằng cấp chuyên môn phù hợp với hình thức tổ chức phòng khám theo quy định tại khoản 2 của các điều 17, 22, 27 và 31 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân.

Đã có thời gian thực hành khám chữa bệnh tại cơ sở y, dược phù hợp với mục tiêu hoạt động của Phòng khám theo quy định tại khoản 3 của các điều 17 và 22 – Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân như sau:

Y sĩ trung cấp muốn mở phòng khám cần và đã qua thực hành 5 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề như sau:

  • Bệnh viện đa khoa
  • Bệnh viện chuyên khoa
  • Phòng khám đa khoa
  • Phòng khám chuyên khoa
  • Nhà hộ sinh

Cơ sở dịch vụ vận chuyển người bệnh trong nước và ra nước ngoài (khoản 1, 2, 3, 5 điều 16 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân)

2 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề: Cơ sở dịch vụ y tế (khoản 4 Điều 16 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Đã qua thực hành 5 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề như sau:

  • Bệnh viện y học cổ truyền
  • Phòng chẩn trị y học cổ truyền
  • Cơ sở dịch vụ điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng bằng cách châm cứu, xoa bóp day ấn huyệt, dưỡng sinh, khí công, xông hơi thuốc của y học cổ truyền
  • Trung tâm kế thừa, ứng dụng y dược học cổ truyền (khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 21 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng YHCT.

2 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề: Cơ sở kinh doanh thuốc y học cổ truyền bao gồm cơ sở kinh doanh thuốc thành phẩm y học cổ truyền, cơ sở kinh doanh thuốc phiến y học cổ truyền, cơ sở kinh doanh dược liệu chưa bào chế, đại lý bán thuốc thành phẩm y học cổ truyền (khoản 4 Điều 21 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở y dược học cổ truyền.

Previous Tiêu chí chất lượng dành cho phòng khám đa khoa?
Table of Contents

Hãy để chúng tôi
san sẻ gánh nặng với bạn

Chúng tôi với các chuyên viên pháp lý dày dặn kinh nghiệm sẽ giúp bạn hoàn thành hồ sơ một cách nhanh chóng.